kwangila

Just another WordPress.com weblog

USAWA WA MWANAMKE NA MWANAMUME: MADHARA YAKE

Nchi yetu ya
Kenya imetambulika kukumbatia maswala ibuka ya kilimwengu pasi kupigia maswali madhara yake. Aghalabu badhi ya maswala haya yameibuka katika mataifa ya magharibi kisha yakaenezwa kwa lazima ama kwa hiari katika mataifa yanayoendelea. Mifano ya maswala haya ni Usawa wa kijinsia, demokrasia, kutoadhibiwa kwa mtoto n.k. 

  

Usawa wa kijinsia ni ile hali ya mwanamke kufanywa sawa na mwanamme licha ya tofauti zao za kibaolojia. Katika mhemko huu wa kilimwengu, mwanamke hukakania kudai kwamba chochote awezacho kufanya mwanamume ,mwanamke pia aweza. Labda lililobaki ni mwanamume kutiwa ujauzito na mwanamke. Kwamba kielimu, kifamilia,kisiasa,kidini, kiuchumi, mwanamke anaweza kufanya
kama au bora zaidi ya mwanamume. Katika siasa Ngilu,maathai,Karua,Nyiva,Ndetei,Mugo na wengine wamedhihirishia bara hili na ulimwengu kijumla kwamba mwanamke ni sawa na mwanamume. 

  

Lakini swali ni je usawa huu una madhara yepi kufikia sasa? Nchini Marekani mwanamke amejichukuliwa sawa na mwanamume kiasi ya kwamba atakuwa na uhusiano wa kimapenzi nje ya ndoa. Hali hii imepelekea wanawake kuuawa ovyo na waume zao nchini Marekani. Pili ndoa zinavunjika kila wakati Marekani na imekuwa kawaida sasa. Wote ni vichwa katika familia na mwanamke katu hakubali nafasi aliyopewa na dini ya Kikristo kwamba atakuwa msaidizi wa mwanamume. Talaka imekuwa msamiati wa kutamkwa hata na mtoto mchanga Marekani. Hivi sasa idadi ya wanawake waliotalikiana na waume zao Marekani inazidi kuongezeka. Wanawake kama hawa aghalabu huwa hawana nafasi nzuri zaidi ya kujipatia waume wengine maanake wamezeeka. Mwanamume kigogoyo kwa kiasi kikubwa atapata kibinti kirembo hata baada ya kutalikiana na mkewe.  

  

Katika sekta ya uajiri wanawake wamedai nafasi sawa pia. Ukweli ni kwamba hata ofisi iwe na wanawake kiasi gani kuna kazi ambazo watahitaji msaada wa wanaume. Hapa chuoni Brown, sera ya uajiri sawa wa wanawake na wanaume imeleta hasara badala ya faida. Mfano ni ofisi ya usajili amabayo asilimia kubwa ya wafanyikazi ni wanawake. Kazi kama vile za kuinua vitu vizito na kwenda kupokea barua posta imelazimu waajiri wanaume wa muda. Kumbuka ilidhaniwa kwamba wanawake hawa watafanya kazi zote hizi lakini wapi.  

  

Nchini
Kenya wengi wanaojiita watetezi wa haki za mwanamke wametalikiwa na waume zao pia. Sitataja majina kwa usalama wangu na wao. Wanaume ulimwengu mzima wana tabia sawa kwa kiasi kikubwa dada zangu. Hawataki ushindani katika familia. Wanaona fahari kuwa wakurugenzi wa familia zao na kamwe hawatarajii wake zao kujilimbikizia hadhi hii hata wanapokuwa maiti kaburini. Mwanamke anayetazamia mumewe aingie jikoni apike kisha aingie dobi na kufua nguo anajidanganya.  Wengi wa watetezi wa haki za mwanamke wamejipata katika visiwa vyao pekee, bila wa kumwita mpenzi karibu. Wengi wameishia mahakamani kushtaki wake wenza kwamba wamewaiba waume zao. Kasoro ni nyie kutaka nafasi za waume zenu.  

  

Watoto wanapokua, wanaanza kudai baba zao. Hawako tayari kujisajili shuleni kwa majina ya mama zao eti David Wambui, au Peter Adhiambo. Swala hili linawapa tumbo joto wanawake waliotalikiwa na waume zao kwa kudai usawa nyumbani.  Vitoto vya kike vilivyoambukizwa ugonjwa huu wa usawa wa mwanamke vinaishia kuona ya Firauni. Licha ya wavulana kuwaahidi paradiso hapa duniani, vibinti hivi vinaishia kutumiwa kimapenzi tu kisha waume wasiokubali usawa wanaishia kuoa wanawake wanyenyekevu.  

  

Maswala kama haya miongoni mwa mengine yanastahili kutiliwa maanani na wanawake kabla ya kubugia mihemko ya magharibi kikondoo. 

  

March 27, 2006 - Posted by | Uncategorized

1 Comment »

  1. UKWELI NDO HUO KWAMBA SUALA LA USAWA WA KIJINSIA LINA MADHARA MAKUBWA XANA KAMA KUONGEZEKA KWA MANYANYASO YA KIJINSIA

    Comment by MATEO AMMI | December 30, 2014 | Reply


Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: